Mkutano na historia ya IVF

Hivi sasa IVF za mwanzo zinajulikana sana na hazihitaji kuelezewa, ingawa "Katika Vitro" ni kifungu cha Kilatini kinachomaanisha "katika glasi".

Ninajivunia kuwa mtu wa kwanza ulimwenguni kuzaliwa kupitia IVF lakini nilipozaliwa nilitambulishwa kwa ulimwengu kama "mtoto wa mtihani". Rafiki yangu Alastair, ambaye alikuwa wa pili ulimwenguni, alizaliwa miezi sita baadaye.

Mama yangu alichukia neno "mtihani wa bomba la mtoto". Watu wengi walisoma vichwa vya habari na walidhani mtoto huyu alikuwa mzima kwa muda mrefu kwenye jarida la glasi, badala ya asili ya tumbo la mama yangu baada ya mbolea ya awali!

Mama alikuwa akisema ni neno linaloundwa na waandishi wa habari, lakini ni maneno ambayo nimeishi na maisha yangu yote.

Wiki chache zilizopita nilitembelea Manchester nchini Uingereza, sio mbali na Hospitali kuu ya Oldham ambapo Patrick Steptoe alifanikiwa kutekeleza utaratibu wa kwanza wa IVF, ambao ulisababisha mimi kuzaliwa. Nilikuwako kama mgeni wa uzazi wa CARE, kukata Ribbon kufungua rasmi kliniki yao iliyorekebishwa ya milioni 5.

Wakati niliposimama nje wakati wa jua la jua ghafla ghafla nilifikishwa na mwandishi wa gazeti. Hiyo sio kawaida kwangu, lakini mtu huyu, akiongozana na mkewe, alikuwa akipunguza kukata gazeti la njano.

Jina lake lilikuwa Peter Harris na hapo zamani alikuwa Mwandishi wa Afya wa Habari za jioni za Manchester, sasa amestaafu.

Ilibainika kuwa yeye ndiye mtu aliyeandaa neno "test tube baby". Ili kuithibitisha alinionyeshea ripoti aliyoandika mnamo 1970 - miaka nane kabla ya kuzaliwa kwangu - na ndio kumbukumbu ya mapema juu ya neno ambalo nimewahi kuona.

Alisema ilitokea katika majadiliano na Patrick Steptoe wakati anatafuta njia rahisi ya kuelezea mbinu hii ya kubadilisha ulimwengu kwa umma.

Neno hilo lilichukuliwa siku tatu baadaye na Chama cha Waandishi wa Habari - shirika la habari la kitaifa - na baada ya hapo ikawa maneno ya kawaida.

Ilikuwa ya kupendeza kukutana na Peter na nikamwambia kwa utani: "Nilipaswa kukupiga kofi" na tukacheka pamoja. Ingawa familia yangu ilikuwa na shinikizo kubwa kutoka kwa vyombo vya habari pia ilicheza jukumu muhimu katika kupata ujumbe kwa ulimwengu kuwa kuna tumaini kwa wanandoa wasio na uwezo.

Peter Martin alishiriki sana kupata ujumbe huo kwa ulimwengu na ilikuwa ya kushangaza kwamba baada ya miaka hii yote njia zetu zilivuka.

Hakuna Maoni bado

Acha Reply

Anwani yako ya barua si kuchapishwa.

Tafsiri »