Wanawake wasio na wenzi huko Kipolishi waweza kupeana vifungo vyao kwa wenzi bila idhini yao

Barbara Szczerba ni mtaalamu wa hotuba wa Kipolishi aliyejaribu mtoto na mume wake wa zamani kwa zaidi ya miaka 8

Baada ya kufadhaika sana na kufadhaika, yeye na yule wake wa zamani walipata raundi 3 za IVF, na alikuwa na binti Nadia, sasa mwenye miaka 16. Miaka mitatu baadaye, binti yao wa pili Wierka alizaliwa kawaida, na sasa Barbara yuko busy na vijana 2.

Sawa na wanawake wengi ambao hupitia IVF, Barbara alichagua kuachana na viini vyake kadhaa waliohifadhiwa kwenye kliniki ya uzazi ya Kipolishi. Walakini, zaidi ya miaka 16 iliyopita, sheria zimebadilika. Sasa, Barbara anajikuta akikabiliwa na uchungu na hasira.

Sheria mpya za IVF za Kipolishi zilizopitishwa mnamo 2015

Chini ya sheria zilizopitishwa mnamo mwaka wa 2015, serikali ya Kipolishi sasa inaweza kushika kifaru chochote cha mayai au mayai yaliyotolewa na wanawake 'moja' Kama Barbara sasa ametengwa na mumewe yeye huwekwa kama mwanamke mmoja. Mimba yake sasa imeorodheshwa kuwa kutoka kwa wafadhili wasiojulikana. Katika miaka 4 - kwa alama ya miaka 20 - wangeweza kupewa wenzi wa ndoa bila idhini yake, au hata maarifa yake.

Hiyo inamaanisha kwamba binti zake wanaweza kuwa na nduguze huko nje kwamba yeye hana haki ya kukutana. Anaeleweka vizuri.

"Ikiwa watoto wa kike wametolewa kwa mwili wangu, najua kuwa baada ya miaka 20 hawatakuwa wangu pia [watachukuliwa] dhidi ya mapenzi yangu."

"Hatima ya embusi hizi haziamuliwa na mimi, bali na mtu mwingine. Wanawake huko Poland hawachukuliwi kwa umakini… hakuna mtu anayechukua haki zao kwa umakini. Inachukuliwa kama kitu kilichoundwa, kitu ambacho wanawake wanataka lakini hawastahili. "

Wakati sheria hizi zilipoanza kutekelezwa mnamo 2015, maelfu ya wanawake moja wa Kipolishi walikuwa tayari wamehifadhi viini na mayai yao katika kliniki nchini kote. Haiwezi kupitishwa kuwa wanawake hawa hawakukubali masharti haya. Wakati wanawake hawa waliamua kufungia na kuhifadhi mayai yao, hawakuwa na wazo kwamba siku moja serikali itaondoa umiliki wao juu ya nyenzo zao za maumbile.

Wanawake wasio na ndoa huko Poland hawana fursa ya kuingiza watoto wao wenyewe kabla ya kipindi cha miaka 20 kumalizika na wanapoteza udhibiti milele. Wao ni marufuku kutumia viini vyao wenyewe isipokuwa wana mwenzi wa kiume.

Dr Magdalena Radkowska-Walkowicz, mtaalam wa kitamaduni katikaUniversity of Warsaw, anaamua kwamba sheria hizi mpya ziko kwa mwisho wa siasa za ujanja. Yeye anasema kwamba hii yote ni kuhusu kufafanua jinsi "familia halisi ya Kipolishi inapaswa kuonekana."

Anaendelea, "Baada ya miaka 20, viinitete ambavyo havijatumiwa huondolewa kwa watu waliochagua kuunda."

Poland inaendelea zaidi kwenda kulia

Wakati Poland inaendelea kusogea zaidi kwenda kulia na Kanisa Katoliki linazidi kuwa na nguvu zaidi, IVF imekuwa suala la kifungo moto. Kama Dk Radkowska-Walkowicz asemavyo, "Kwa upande mmoja, uchunguzi na dodoso za maoni ya umma zinaonyesha miti hiyo inaungwa mkono na mbolea ya vitro."

"Kwa upande mwingine, kwa miaka kadhaa iliyopita kumekuwa na mjadala wa kisiasa ambapo mambo mengi yenye kuumiza yanasemwa kwa wenzi wanajaribu kupata mjamzito kupitia mbolea ya vitro na watoto waliozaliwa kutokana na matibabu haya."

Licha ya sheria hizi mpya, IVF bado ni chaguo maarufu kwa wanandoa nchini. Marta van der Toolen hufanya kliniki ya boutique inayoitwa FertiMedica katika mji mkuu wa Warsaw. Kliniki ina kiwango cha mafanikio ya juu, lakini siku hizi madaktari wote lazima wawashauri wazi wenzi wote kuhusu sheria mpya.

Wanandoa mara nyingi wanajali sana juu ya sheria mpya. "Baadhi ya wagonjwa wanashangaa, kwa hivyo wengine wanauliza maswali: kwa nini katika miaka 20 wanalazimika kutoa maini yao ili kupitishwa? Kwa nini sheria ilijengwa hivyo? "

Wakati wenzi wengi, wakitamani kupata mtoto, wanaendelea kupata matibabu hata hivyo - wana chaguo gani kweli?

Van der Toolen anaendelea. "Baadhi ya wagonjwa wanahesabu mayai mangapi wangependa kuwa na mbolea. Kuwa na ushawishi kwa nambari hiyo itolewe, kwa sababu hawataki embuni zao zisambazwe baada ya miaka 20. "

'Nyakati za giza' huko Poland

Baada ya Sheria ya Haki na Sheria ya mrengo wa kulia ilichaguliwa mnamo 2015, ikawa wazi kuwa haki za wanawake zitaondolewa. Hafla hiyo ilikuwa ya sauti juu ya hamu yao ya kurudisha nchi kwenye mizizi yake Katoliki, na kulinda 'maadili ya familia.'

Mwanaharakati wa haki za wanawake Barbara Baran aliiambia ABC News kwamba Poland inasimamia "nyakati za giza kwa wanawake na watu wa LGBTIQ. Kwa miaka minne iliyopita, tumekuwa tukiona nafasi za kuteleza za haki za raia… tunaogopa sana juu ya kile kitakachotokea. "

Amini au la, wanasiasa wengine wa Kipolishi na wanaharakati wanataka Chama cha Sheria na Haki kisonge mbele zaidi, na kupiga marufuku kabisa IVF.

Nikodem Bernaciak, mchambuzi wa Taasisi ya Tamaduni ya Sheria ya Ordo Iuris, anaamini kwamba IVF sio sahihi. "Katika michakato ya IVF, lazima uunda wanadamu sita na uchague moja tu yao, na viinitete vingine vimehifadhiwa - na labda kwa miaka 20 au 30 - mwishowe vitaharibiwa."

Wanawake wanapigana nyuma

Wanawake wanapinga sheria hizi, wanapeleka mitaani kwa hasira na maandamano. Kwa wakati huu, wanawake wengine wa Kipolishi wanachagua kutafuta IVF nje ya nchi ili kufungia vifungo vyao nje ya serikali.

Je! Unafikiria nini kuhusu sheria hizi mpya za Kipolishi? Je! Unakubali kwamba serikali inapaswa kutoa tena miili ya "waliyowacha", au lazima kila wakati wanapaswa kutafuta ruhusa wazi ya wafadhili? Shiriki nakala hii kwenye media yako ya kijamii - ni kuhakikisha mjadala mkali umeanza!

Hakuna Maoni bado

Acha Reply

Anwani yako ya barua si kuchapishwa.

Tafsiri »