Je! Mambo yatafanyaje kazi wakati kliniki hatimaye zinafunguliwa tena?

Maelfu ya wanaume na wanawake kote ulimwenguni ambao walikuwa katikati ya mzunguko wa ivf au ambao walikuwa na tarehe ya kuanza kwenye diary yao, mioyo yao imevunjwa, kwani habari ziliwafika kwamba ndoto zao za kuwa mzazi zingengojea hadi wakati fulani katika siku za usoni mbali. Na hakuna habari ya kweli juu ya wakati dunia inaweza kupata mtego kwenye coronavirus, hizo TTC zimeachwa zikisubiri, bila kutokuwa na hakika yoyote, ya siku zijazo.

Wengi wako umetutumia barua pepe na maswali juu ya jinsi mambo yatakavyofanya kazi wakati kliniki zitakapofungua tena. Una wasiwasi juu ya kungojea tena kwa muda mrefu kuanza tena, kwa tishio la kurudi nyuma kubwa kwa wagonjwa wote wanaotaka kuanza mara tu wanaporuhusiwa. Je! Kliniki zitaweza kuchukua kila mtu?

Tulituma maswali yako kwa Dimitris Kavakas kutoka Usafiri wa Redia IVF na kumuuliza jinsi kliniki zinavyokabili.

Je! Ulimwengu wa uzazi utaweza vipi kukabiliana na idadi ya wagonjwa wakati sisi sote tuko huru kutoka kwa kufuli kwetu?

Ijapokuwa hatujui ni lini mwisho wa kufunga utakwisha, habari tunayopokea ni kwamba kuondolewa kwake kutakuwa kwa taratibu na kwa nchi, kama vile ilivyotangazwa. Hapo awali, zahanati zitakuwa wazi kwa wagonjwa wa ndani na polepole wagonjwa wa kimataifa wataongezwa, kwa sababu kusafiri kwa kimataifa kunapatikana tena hatua kwa hatua. Kliniki nyingi ninazofanya nao kazi, zimekuwa zikifanya kazi chini ya uwezo, hadi 60-70%. Hii inamaanisha kuwa wanaweza kubeba mahitaji ya haraka ya mahitaji. Ni wazi, wagonjwa ambao tayari wapo katika matibabu watakuwa kipaumbele chao kuhama haraka kukamilika.

Sasa, lazima nibadilishe kati ya kliniki za kibinafsi na zahanati katika mifumo ya umma, yaani NHS. Mwisho, inaweza kukabiliwa na idadi kubwa ya wagonjwa na inaweza kuhitaji kupanua orodha zao za kusubiri.

Je! Ni hatua gani ziko?

Kwa kadiri ninavyojua, kliniki zote tunafanya nao kazi, na tunafanya kazi na zile zinazopatikana bora, haziacha kufanya kazi. Wamesimamisha tu matibabu, hata hivyo, wanafanya kazi yote ya maandalizi ili matibabu inapoanza tena, waweze kusonga haraka iwezekanavyo. Wote wanajishughulisha na mashauri ya kila siku ya mtandaoni na wagonjwa ili kuwaandaa na kuwa tayari kwa matibabu wakati utakapofika.

Je! Watu watalazimika kungojea katika matibabu?

Kuna ucheleweshaji zaidi kuliko kawaida kwa wagonjwa wanaosubiri kuwasiliana na kliniki baada ya operesheni kuanza tena. Walakini, kwa wagonjwa ambao tayari wanawasiliana na kliniki kwa matibabu na kwa wale watakaotumia wakati huu wa sasa kufanya mawasiliano na kliniki na kuendelea na mashauri ya mkondoni, hakutakuwa na kuchelewa kwani haya yatakuwa kesi ambazo zitakuwa hoja mara baada ya shughuli kuanza tena.

Katika visa vya kliniki vinavyofanya kazi na ufadhili wa umma, kwa bahati mbaya kutakuwa na orodha iliyoongezeka ya kungojea. Kama unaweza kujua, NHS ina orodha ndefu ya kusubiri nchini Uingereza na inakadiriwa kuwa wakati huu wa kusubiri utaongezwa zaidi.

Kwa wale ambao walikuwa na tarehe za kuanza kwenye shajara, watalazimika kungojea hadi wagonjwa waliopo wachukue mahali walipoacha, mara kliniki kufungua milango yao tena?

Hapana, ikiwa una tarehe ya kuanza, kwa kuwa siku hiyo shughuli za kliniki zitafanya kazi mara nyingine, matibabu yako itaanza kama ilivyopangwa. Kama tulivyosema hapo juu, kliniki nyingi zina uwezo wa kuongeza idadi ya wagonjwa wanaoweza kuwatibu wakati wowote na kwa kweli wanafanya maandalizi yote sasa ili kuhakikisha kuwa kila kitu kinaenda vizuri wakati milango inafunguliwa tena.

Je! Wale ambao mzunguko wao watawekwa wakichukua kutoka walipoondoka?

Inategemea hatua hiyo ilikuwa nini. Inawezekana kwamba utaanza tena mzunguko kutoka mwanzo ikiwa ulifutwa kwa sababu ya vizuizi vya kusafiri. Ikiwa umekuwa na mkusanyiko wa yai na viini vimehifadhiwa, basi utaichukua kutoka mahali hapo na uanze maandalizi ya kuhamishwa. Katika hali nyingi, hakutakuwa na haja zaidi ya vipimo vya damu na vipimo vingine vya uchunguzi, ikiwa haya yalifanywa. Walakini, hatujui kufuli hii itadumu kwa muda gani. Vipimo vya Virology kwa mfano ni halali kwa miezi 6. Ikiwa tutasubiri kwa muda mrefu, hizi zinaweza kuhitajika tena.

Ni wagonjwa wangapi ambao kliniki moja inaweza kushughulika nao wakati mmoja?

Hakuna jibu rahisi kwa hili. Inategemea saizi ya kliniki. Nilikupa takwimu za makisio juu ya asilimia ya uwezo hapo juu. Kawaida kliniki huwa na maeneo ya wakati kila siku kwa ukusanyaji wa yai na maeneo mengine ya uhamishaji wa kiinitete, kwa hivyo inategemea ni vyumba vipi vya upasuaji, wangapi madaktari na miundombinu. Kwa wastani, naweza kusema kwamba kliniki nyingi zitapambana na ongezeko la mahitaji, hata hivyo, ni muhimu kwamba wagonjwa waanze kuwasiliana kliniki sasa. Haipaswi kungojea hadi kila kitu kimerudi kawaida tena.

Je! Kliniki zina maoni yoyote wakati zitaweza kufungua tena?

Kliniki huishi katika mazingira sawa na sisi sote. Mgogoro huu ni wa pili kwa hakuna wakati wa maisha yetu kwa hivyo hakuna mtu anayeweza kutabiri mwisho wake. Pengine, kama nilivyosema hapo awali, hii itafanywa hatua kwa hatua na pia itakuwa tofauti na nchi hadi nchi. Wataalam wengine wanazungumza juu ya kufungua hatua kwa hatua kutoka Juni, wengine wanasema kwamba kizuizi kinaweza kudumu hadi Septemba.

Je! Kliniki zina vifaa vya kufungia mayai yote na viini, kwa wale ambao waliambiwa waache matibabu?

Ndio, kliniki zina uwezo mkubwa wa kuongeza nguvu na tayari wamefanya hivyo. Wagonjwa wote ambao walilazimika kuacha matibabu walikuwa na mayai yao au vijito vilivyoboreshwa. Kunaweza kuwa na visa kadhaa, ingawa, kwamba vizuizi vya kusafiri viliwekwa wakati walikuwa kwenye mchakato wa kuchochea, kabla ya ukusanyaji wa yai, na kwa sababu hawakuweza kusafiri kwa ukusanyaji, kusisimua kwao ilibidi kusitishwe. Wagonjwa hawa, kwa bahati mbaya wamelazimika kuanza tena kuchochea tangu mwanzo.

Je! Ushikiliaji huu wa muda mfupi utakuwa na athari gani kwenye tasnia na nini kinaweza kuleta athari kwa wagonjwa wa baadaye?

Hivi sasa kuna wachambuzi wa kifedha ambao wanajaribu kukadiria athari hii. Hakuna mtu anayejua athari halisi na itategemea ni wakati gani kufuli hii itadumu. Kwa kweli, kliniki zitakabiliwa na changamoto za kifedha, hata hivyo, serikali nyingi za nchi ambazo kliniki ziko, tayari zinatumia hatua za usaidizi kwa biashara kama hizo kuwasaidia kupata shida hii. Ninaamini kuwa kutakuwa na usawa katika tasnia hiyo hadi mwisho wa mwaka, kwa kuwa tutakuwa na uondoaji wa kizuizi hicho hadi mwisho wa msimu wa joto, kwa hivyo sioni athari yoyote kwa wagonjwa wa siku zijazo.

Asante sana kwa Dimitris Kavakas kutoka Usafiri wa Redia IVF kwa sasisho hili lenye habari. Ikiwa una maswali yoyote zaidi, tafadhali usitupe mstari kwa info@ivfbabble.com.

Hakuna Maoni bado

Acha Reply

Anwani yako ya barua si kuchapishwa.

Tafsiri »