Babble ya IVF

Venus anaongea juu ya maisha yake na endometriosis

Zuhura hodi! Asante sana kwa kuungana na sisi! 

Tumezungumza hapo awali na wataalam wetu wa matibabu kuhusu endometriosis, lakini ni muhimu kwa usawa kuelewa ni nini kutoka kwa mtazamo wa mgonjwa.

Je! Unaweza kuanza kwa kutuelezea ni nini kuwa na endometriosis?

Kuwa na endometriosis sio kufurahisha na nadhani ni hali ambayo watu wengi, pamoja nami mwenyewe hadi mwaka jana, hawajui kabisa. Hiyo ndio sababu inaweza kwenda kutambuliwa kwa muda mrefu sana. Wakati niligundua kuwa mimi ni ugonjwa wa endometriosis nilikasirika sana kwa sababu nilijua hii ni kitu ambacho nilipaswa kuishi nao kwa maisha yangu yote. Walakini baada ya kulia kwa karibu masaa 2 nilijua lazima nijichanganye pamoja na kuleta uhamasishaji kwa suala hili ambalo linatuathiri wengi wetu.

Mtu anajuaje ikiwa wana endometriosis? Dalili ni zipi?

Kugundua Endometriosis inaweza kuwa ngumu kwa sababu dalili zinaweza kutofautiana kutoka kwa mtu hadi mtu na dalili za endometriosis zinafanana sana na hali zingine za kawaida. . Kwa mimi dalili zangu ambapo vipindi vizito, vyenye maumivu, kutokwa na damu, maumivu wakati wa kukojoa, maumivu wakati wa ngono na unyogovu mkubwa. Haya ni mambo yote ambayo nilidhani kwa miaka yalikuwa mambo tofauti wakati kwa kweli ilikuwa kali endometriosis. Dalili kuu za kutafakari ni…

  • Vipindi vyenye uchungu, nzito, au zisizo za kawaida
  • Ma maumivu wakati wa ngono au baada ya ngono
  • Infertility
  • Maumivu ya matumbo ya maumivu
  • Uchovu

Kwa nini inachukua muda mrefu kwa madaktari kugundua endometriosis? Unasema inachukua wastani wa miaka 7?

Inaweza kuchukua wastani wa miaka 7 kwa sababu watu wengi wanaambiwa kuwa dalili zao ni kwa kuwa na kipindi kibaya tu, IBS, maswala ya mmeng'enyo au hata wakati mwingine Vaginismus (kukaza kwa hiari ya misuli ya sakafu ya pelvic). Katika visa vingine watu walio na matumbo hawagundua kuwa wanayo mpaka watajaribu kupata mimba. Utambuzi pia ni vamizi sana na njia pekee ya kugundua endometriosis ni kwa laparoscopy. Hii ndio wakati kamera (laparoscope) imeingizwa ndani ya pelvis kupitia kata ndogo karibu na kitovu. Uchunguzi, vipimo vya damu na mitihani ya ndani sio njia kamili ya kugundua endometriosis na skanning ya kawaida, mtihani wa damu na uchunguzi wa ndani haimaanishi kuwa hauna endometriosis. Nilimtembelea daktari mara kadhaa kwa kipindi cha miaka 4 na dalili zote hapo juu lakini nikaendelea kufutwa. Ndipo mwanzoni mwa 2019 nilikimbizwa kwa A&E na hali kali ya mkojo ambapo tena niliambiwa labda ni cyst iliyopasuka. Haikuwa mpaka nilipohudhuria hafla ya kukata rufaa ya Hawa ambapo mtaalamu wa magonjwa ya wanawake aliwaambia wasikilizaji juu ya endometriosis, hii ikiwa ni mara yangu ya kwanza hata kusikia neno niliona kufanana na maumivu yangu mwenyewe.

Je! Kuna kitu unaweza kufanya ili kupunguza dalili?

Kuna chaguzi chache unazoweza kufanya ukingojea upasuaji ili kusaidia kupunguza maumivu ikiwa ni pamoja na matibabu ya homoni kwa mfano coil ya marina na kidonge cha uzazi. Hii itasaidia kupunguza uzalishaji wa estrojeni mwilini. Matibabu kadhaa ya homoni yatajaribu kuzuia au kupunguza uzalishaji wa estrogeni ambao ndio unaosababisha endometriosis kukua.

Unaweza kutumia pia vitu kama pedi za joto, wauaji wa maumivu, mazoezi (hii imenisaidia sana) na mabadiliko ya lishe. Haijathibitishwa lakini wataalamu wanasema kuna kiunga cha maziwa na carbs zinazoongeza kiwango cha ukuaji wa endo kwa hivyo nimekata hiyo. Pia mashine ya TEN inasaidia sana na unaweza kuinunua kwa wataalam wengi wa dawa na kwenye buti.

Je! Ni lini uligundua kuwa kuna kitu kibaya? 

Niligundua kwanza kuna kitu kilikuwa kibaya mwanzoni mwa 2019 wakati usiku mmoja nilienda kwa wee na maumivu yasiyoweza kuvumilika yakaanza kuenea haraka juu ya tumbo langu la chini na chini ya mguu wangu wa kushoto. Mimi pia nilikuwa na maumivu ya ajabu sana ya risasi kwenye eneo langu la mkundu ambalo halikuwa raha kusema machache. Nilikimbizwa kwa A&E ambapo nilielekezwa kupimwa ndani ya uterasi yangu. Ikumbukwe iligunduliwa na niliambiwa ilikuwa kama cyst ambayo ilikuwa tayari imepasuka. Wiki mbili baadaye maumivu yale yale yalitokea tena na nikapelekwa moja kwa moja kurudi A & E ambapo niliambiwa jambo lile lile. Nilijua hii haikuwa hivyo kwa hivyo nilikwenda kwa daktari wangu na kudai kuona daktari wa watoto. Kisha nikashauriwa kuwa na laparoscopy. Miezi 2 baadaye ninafanyiwa upasuaji na niliambiwa nilikuwa na endometriosis kali. Walakini sehemu mbaya zaidi ya yote haya ni kwamba daktari wa upasuaji hakuweza kuiondoa kwa sababu ilikuwa kali sana. Ikabidi niende na kuweka mwili wangu wakati wa kumaliza muda (HRT) kupunguza saizi ya endo. Nilirudi miezi 3 baadaye na nikaondoa yote kwa mafanikio.

Unaweza kuelezea maumivu yalikuwaje?

Uchungu kwangu ulikuwa kupiga sana na kupiga risasi kama maumivu kwenye tumbo langu kando kando ya chungu chungu na ganzi katika mguu wangu wa kushoto. Hii ilikuwa ikitokea sana kila siku kwa miaka michache na ilikuwa ikizidi kuongezeka na zaidi. Nilijua inazidi kuwa mbaya kwa sababu wakati wowote nilikuwa na maumivu ya maumivu nilikuwa karibu kupita yalikuwa makali sana.

Ambapo uligundua kuwa viwango vya maumivu hayakuwa kawaida, ulifanya nini? Ulikwenda kwa daktari wako?

Mara ya kwanza kugundua kuwa sio kawaida ilikuwa usiku wa kwanza nilikimbizwa kwa A&E. Nilikuwa nikipita na kutoka kwa fahamu na nilikuwa nikipiga kelele nyumba chini kwa maumivu. Nilijua wakati huo kwamba huu ulikuwa mwili wangu ukiniambia nitafute uchunguzi zaidi ya daktari.

Je! Madaktari walifanya nini kukusaidia?

Kwa uaminifu Mganga wangu haukusaidia hata kidogo na haikuwa hadi nilipomuona daktari wa watoto ambaye nilihisi maumivu yangu yanachukuliwa kwa umakini mkubwa. Mwishowe nilihisi kama kuna suluhisho la shida yangu. Sidhani kama kuna kitu kibaya zaidi basi kuwa katika maumivu na kutokuwa na uelewa wa kwanini au ni nini kinachosababisha.

Maisha yako vipi sasa?

Kuna faida na hasara sasa. Ujumbe wa pro ni kwamba maisha yangu ya ngono yanaboreshwa sana na sijisikii maumivu wakati wa ngono. Pia nimefanya maboresho mengi kwa afya yangu pamoja na mazoezi ya mara kwa mara na kula kiafya kusaidia kupunguza maumivu kwa hivyo ninahisi vizuri mwilini na kiakili. Walakini endo yangu iliondolewa mnamo Desemba na nilikuwa na coil ya marina iliyowekwa lakini coil sasa inanisumbua maumivu mengi na nimegundua maumivu mengine ya nyuma yananirudi ili niweze kuhitaji kwenda kwa laparoscopy nyingine.

Unaweza kufuata Venus kwenye Instagram @venuslibido

 

Ongeza maoni